Hạch toán chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm

Chủ nhật - 04/02/2018 07:32
Khoản chi phí thuê xe đưa đón nhân viên, người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại có được đưa vào chi phí tính thuế TNDN?
Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm
Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm

1. Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên có được cho vào chi phí khi tính thuế TNDN?

Kể từ ngày 06/08/2015 theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC

"1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty."

Như vậy:

- Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếuCó hóa đơn và được quy định cụ thể điều kiện hưởng và mức hưởng trong quy chế tài chính của công ty (hoặc hợp đồng lao động)

2. Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên có chịu thuế TNCN?

Trước đây: Theo khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

"đ.5) Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón tập thể người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động; trường hợp chỉ đưa đón riêng từng cá nhân thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân được đưa đón."

Nhưng kể từ ngày 30/07/2015: Theo Khoản 4 Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư 111/2013/TT) như sau:

"4. Sửa đổi, bổ sung tiết đ.5 điểm đ khoản 2 Điều 2

“đ.5) Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động theo quy chế của đơn vị.”

Như vậy:

- Khoản chi tiền thuê xe đưa đón nhân viên KHÔNG tính vào thu nhập chịu thuế TNCN, dù là đưa đón riêng hay tập thể (Nếu được quy định trong quy chế của công ty).

Tác giả bài viết: hethongtuyensinh.com

Nguồn tin: Hệ thống tuyển sinh

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Tuyển sinh luật văn bằng 2
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây